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Shukurani

Maandalizi ya Muhtasari wa Somo la Elimu Jumuishi Stashahada ya Ualimu Elimu ya Awali, Msingi na Elimu Maalumu yamehusisha 
wataalamu mbalimbali kutoka taasisi za serikali na zisizo za serikali. Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) inatambua na kuthamini 
michango ya washiriki wote waliofanikisha uandaaji wa muhtasari huu.  Aidha, TET inatoa shukurani za pekee kwa wahadhiri, 
wakufunzi, wathibiti ubora wa shule, walimu pamoja na wakuza mitaala. Vilevile, TET inaishukuru Kamati ya Kitaifa ya Wataalamu 
ya kusimamia kazi ya maboresho ya mitaala ya elimu ya awali, msingi, sekondari na ualimu iliyoteuliwa na Waziri wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia. Kamati hii ilifanya kazi kwa weledi na kuhakikisha kuwa maudhui ya muhtasari huu yanalenga kuwaandaa wahitimu 
wenye maarifa, ujuzi na mwelekeo utakaowawezesha kujiajiri, kuajiriwa na kumudu maisha yao ya kila siku, ambalo ndio lengo  
kuu la uboreshaji wa Mitaala ya Mwaka 2023. 

Mwisho, TET inatoa shukurani za pekee kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kuwezesha uandaaji na usambazaji wa 
muhtasari huu.

Dkt. Aneth A. Komba
Mkurugenzi Mkuu
Taasisi ya Elimu Tanzania
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1.0  Utangulizi
Elimu Jumuishi ni somo la jumla litakalosomwa na walimu tarajali wote wa Mafunzo ya Stashahada ya Ualimu Elimu ya Awali, 
Msingi na Elimu Maalumu. Somo hili lina lengo la kumwandaa mwalimu tarajali mwenye weledi na umahiri wa kuwezesha ujifunzaji 
ili kujenga maarifa, stadi na mwelekeo chanya kwa mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu. Aidha,  Somo la Elimu Jumuishi  lina 
lengo la kumwandaa mwalimu tarajali mwenye umahiri wa kumfundisha mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu ya ujifunzaji 
wa shule ya msingi, kwa kuzingatia misingi ya ujumuishi ili kuleta usawa, haki na elimu bila ukomo. Vile vile, mwalimu tarajali 
atajifunza namna ya kuchambua dhana nzima ya elimu jumuishi itakayomwezesha kuwatambua wanafunzi wenye mahitaji maalumu 
na kutoa afua stahiki. Pia, somo hili litamwezesha mwalimu tarajali kumudu mbinu za kutumia zana zinazozingatia ujumuishi.

Muhtasari huu umeandaliwa kwa lengo la kumuongoza mkufunzi katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Elimu Jumuishi Tanzania 
Bara. Aidha, muhtasari huu umetafsiri Mtaala wa Mafunzo ya Stashahada ya Ualimu Elimu Maalumu wa Mwaka 2023. Maudhui 
ya muhtasari huu yamejikita katika Falsafa ya Elimu ya Kujitegemea inayosisitiza utoaji wa elimu inayomwezesha Mtanzania 
kujitegemea na kumudu maisha yake ya kila siku.

Hivyo, muhtasari huu utamwezesha mkufunzi kupanga shughuli za ufundishaji na ujifunzaji kwa kumjengea mwalimu tarajali stadi 
za udadisi, ubunifu, ushirikiano, mawasiliano na utatuzi wa changamoto katika mazingira yake.  Aidha mwalimu tarajali atajifunza 
namna ya kuchopeka masuala mtambuka na kutumia TEHAMA katika ufundishaji na ujifunzaji kwa wanafunzi wenye mahitaji 
maalumu ya ujifunzaji.

2.0  Malengo Makuu ya Elimu Tanzania 
Malengo makuu ya elimu nchini Tanzania ni kumwezesha kila Mtanzania:
(a)	 Kukuza na kuboresha haiba yake ili aweze kujithamini na kujiamini;
(b)	Kuheshimu utamaduni, mila na desturi za Tanzania, tofauti za kitamaduni, utu, haki za binadamu, mitazamo na matendo jumuishi; 
(c)	 Kukuza maarifa na kutumia sayansi na teknolojia, ubunifu, fikra tunduizi, uvumbuzi, ushirikiano, mawasiliano na mtazamo 

chanya katika maendeleo yake binafsi, na maendeleo endelevu ya taifa na dunia kwa ujumla;
(d)	Kuelewa na kulinda tunu za taifa ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, uadilifu, umoja, uwazi, uaminifu, uwajibikaji na lugha ya 

Taifa;
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(e)	 Kujenga stadi za maisha na stadi za kazi ili kuongeza ufanisi katika maisha ya kila siku;
(f)	 Kukuza tabia ya kupenda na kuheshimu kazi ili kuongeza tija na ufanisi katika uzalishaji na utoaji wa huduma; 
(g)	Kutambua na kuzingatia masuala mtambuka ambayo ni pamoja na afya na ustawi wa watu (jamii), usawa wa kijinsia, usimamizi 

na utunzaji endelevu wa mazingira; na
(h)	Kukuza ushirikiano wa kitaifa na kimataifa, amani na haki kwa kuzingatia Katiba ya nchi na mikataba ya kimataifa.

3.0 Malengo ya Elimu ya Ualimu

3.1  Lengo Kuu la Elimu ya Ualimu 
Kumwandaa mwalimu mwenye weledi na umahiri wa kuwezesha ujifunzaji na ufundishaji unaoendana na mabadiliko ya kisayansi, 
kiteknolojia, na kijamii ili kumjenga Mtanzania mwenye maarifa, stadi na mitazamo chanya, anayethamini usawa, haki na elimu 
bila ukomo.

3.2  Malengo mahususi ya Elimu ya Ualimu
Malengo mahususi ya Elimu ya Ualimu ni kumwandaa mwalimu kuwa mahiri katika: 
(a)	 Kukuza uelewa wa kinadharia wa elimu ya ualimu, maadili ya kazi ya ualimu, maadili ya maisha, na misingi ya ualimu;
(b)	Kujenga umahiri katika mbinu za kufundishia na kujifunzia;
(c)	 Kujenga umahiri katika mbinu za upimaji na tathmini kwa kuzingatia dhana ya ujenzi wa umahiri;
(d)	Kukuza ubunifu na uvumbuzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi;
(e)	 Kutumia TEHAMA na teknolojia saidizi katika ufundishaji na ujifunzaji;
(f)	 Kukuza  stadi za utambuzi wa awali kwa mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu ya ujifunzaji na kutoa afua stahiki;
(g)	Kuimarisha matumizi ya lugha katika ufundishaji na ujifunzaji; na
(h)	Kujenga stadi zinazolenga kuboresha ufundishaji, ujifunzaji na upimaji (yaani classroom-based action research). 
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4.0 Umahiri wa Jumla wa Mafunzo ya Stashahada ya Elimu ya Ualimu 
Umahiri wa jumla utakaojengwa na mwalimu tarajali ni:
(a)	 Kutumia nadharia na misingi ya ualimu katika ufundishaji na ujifunzaji;
(b)	Kumudu mbinu za kufundishia na kujifunzia;
(c)	 Kumudu mbinu za upimaji na tathmini kwa kuzingatia ujenzi wa umahiri;
(d)	Kumudu mbinu za ubunifu na uvumbuzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi;
(e)	 Kutumia, TEHAMA na teknolojia saidizi katika ufundishaji na ujifunzaji;
(f)	 Kumtambua mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu ya ujifunzaji na kutoa afua stahiki;
(g)	Kutumia lugha husika kwa ufasaha katika ufundishaji na ujifunzaji; 
(h)	Kutumia stadi za uongozi katika taaluma (instructional leadership); na
(i)	 Kumudu stadi zinazolenga kuboresha ufundishaji, ujifunzaji na upimaji (yaani classroom-based action research). 

5.0 Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi 
Sehemu hii inawasilisha umahiri mkuu na umahiri mahususi unaotarajiwa kujengwa na mwalimu tarajali kama ulivyoanishwa 
katika Jedwali Na 1.

Jedwali Na. 1.1: Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi

Umahiri Mkuu Umahiri Mahususi

1.0	 Kumudu misingi ya elimu jumuishi 1.1	 Kuchambua dhana ya elimu jumushi 
1.2	 Kumudu mbinu za kumtambua mwanafunzi mwenye mahitaji 

maalumu katika ujifunzaji
1.3	 Kumudu mbinu za kutoa afua stahiki kwa mwanafunzi mwenye 

mahitaji maalumu katika ujifunzaji

2.0	 Kumudu misingi ya kuwezesha ujifunzaji wa kila 
mwanafunzi katika mazingira jumuishi

2.1	 Kumudu matumizi ya mbinu na zana zinazozingatia mahitaji 
ya ujifunzaji ya kila mwanafunzi
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6.0  Majukumu ya Mkufunzi, Mwalimu Tarajali na Mzazi katika Ufundishaji na Ujifunzaji
Mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji hutegemea ushirikiano na mahusiano mazuri baina ya mwalimu, mwanafunzi, mzazi/mlezi, 
jamii, na wadau wengine wa elimu. Mkufunzi anashauriwa kuwashirikisha wadau hao ili kufanikisha mchakato huo wa ujifunzaji. 
Muhtasari huu umebainisha majukumu yao kama ifuatavyo: 

6.1  Mkufunzi
Mkufunzi anatarajiwa:
(a)	 Kukuza ufundishaji na ujifunzaji unaozingatia ujenzi wa stadi za karne ya 21 kwa kutumia mbinu mbalimbali za uwezeshaji 

zitakazomfanya mwalimu tarajali kuwa kitovu cha ujifunzaji. Baadhi ya mbinu zinazopendekezwa ni zile zinazosaidia kukuza 
uwezo wa kufikiri, kutafakari, kutafuta maarifa kutoka vyanzo mbalimbali ili kutatua changamoto za ufundishaji na ujifunzaji;

(b)	Kuandaa mazingira wezeshi ya kufundishia na kujifunzia ikiwa ni pamoja na kufaragua zana;
(c)	 Kutoa malezi kwa haki na usawa kwa kila mwalimu tarajali bila kujali tofauti zao; na
(d)	Kubaini mahitaji maalumu ya mwalimu tarajali na kumpatia afua stahiki.

6.2  Mwalimu tarajali
Mwalimu tarajali anatarajiwa:
(a)	 Kushiriki kikamilifu katika shughuli za mafunzo ndani na nje ya darasa ili kuhakikisha kuwa anajenga umahiri stahiki katika 

maeneo mbalimbali ikiwemo usimamizi wa ufundishaji na ujifunzaji, mbinu za kufundishia na mbinu za upimaji zitakazomwezesha 
kubaini mafanikio na kuboresha ufundishaji na ujifunzaji;

(b)	Kushiriki katika mafunzo endelevu kupitia shule zilizo jirani na chuo kwa lengo la kutafsiri nadharia anazojifunza darasani kwa 
vitendo. Baadhi ya nadharia hizo ni haiba, maandalizi ya somo, kutumia mbinu za kufundishia, kuandaa na kutumia vifaa vya 
kufundishia  na kujifunzia na kutathmini wanafunzi; 

(c)	 Kufanya kazi chini ya uangalizi wa walimu wazoefu kwa kipindi cha mwaka mmoja ili kuimarisha umahiri na weledi katika 
fani ya ualimu;

(d)	Kushirikiana na wenzake pamoja na mkufunzi katika mchakato wa ujifunzaji; na
(e)	 Kuzingatia kanuni na taratibu za chuo.
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6.3  Mzazi
Mzazi/mlezi anatarajiwa:
(a)	 Kusimamia na kufuatilia mwenendo na maendeleo ya mwalimu tarajali katika ujifunzaji; na
(b)	Kumpatia mwalimu tarajali mahitaji muhimu pamoja na vifaa vinavyotumika katika ujifunzaji.

7.0  Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji
Ufundishaji na ujifunzaji wa Somo la Elimu Jumuishi utaongozwa na ujenzi wa umahiri unaotumia mbinu zinazomfanya mwalimu 
tarajali kuwa kitovu cha ujifunzaji na mkufunzi kuwa mwezeshaji. Mkufunzi atatumia mbinu zinazomshirikisha mwalimu tarajali 
katika tendo zima la ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji anuai na uwezo wa mwalimu tarajali. Mbinu hizo ni pamoja 
na zile zinazomwezesha mwalimu tarajali kuwa na fikra tunduizi, kutafuta maarifa kutoka vyanzo mbalimbali na kushiriki katika 
kutoa mrejesho. Njia nyingine ni ziara za kimasomo, kazi za vitendo, majadiliano katika vikundi, igizodhima, kazimradi, fikiri-
andika-jozisha-shirikisha, utafiti, uwasilishaji, masimulizi, michezo mbalimbali na mbinu nyingine kulingana na muktadha ili 
kufanikisha ujifunzaji. 

Mkufunzi anashauriwa kumwongoza mwalimu tarajali kuwa mbunifu na mnyumbufu katika kutumia mbinu shirikishi wakati wa 
mazoezi ya ufundishaji na kufaragua zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kutumia mazingira halisi ya mwanafunzi.

8.0  Zana za Ufundishaji na Ujifunzaji
Zana za ufundishaji na ujifunzaji zinapaswa kuwa shirikishi na zinazokidhi mahitaji ya ujifunzaji na uwezo wa mwalimu tarajali. 
Mkufunzi anapaswa kutumia zana zinazopatikana katika mazingira yake. Pia, anapaswa kufaragua zana ambazo zitamsaidia mwalimu 
tarajali kujenga tabia ya udadisi, ugunduzi na kukuza fikra tunduizi. Mkufunzi  anapaswa kuhakikisha mwalimu tarajali anapata nafasi 
ya ama kuona, kusikia au kugusa zana bila kuhatarisha afya na hali ya mwalimu tarajali. Vilevile, zana za ufundishaji na ujifunzaji 
zinapaswa zimsaidie mwalimu tarajali kuelewa kinachofundishwa na kutumia milango ya fahamu katika ujifunzaji. Baadhi ya zana 
za ujifunzaji na ufundishaji zilizopendekezwa ni pamoja na sidii zenye maudhui ya dhana ya elimu jumuishi, matini zinazohusu zana 
za ubainishaji wa mapema kwa mwanafunzi, picha na michoro mguso inayoonesha mazingira jumuishi, video zinazohusu utoaji wa 
afua stahiki na dodoso la ubainishaji. Baadhi ya zana zimependekezwa katika jedwali la maudhui katika safu ya zana.
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9.0  Upimaji 
Upimaji wa maendeleo ya ujifunzaji wa mwalimu tarajali utazingatia vigezo vilivyoainishwa katika kila shughuli ya ujifunzaji. Zana 
zinazotumika katika upimaji ni zile zitakazozingatia ujenzi wa umahiri kwa mwalimu tarajali. Mkufunzi anapaswa kuhakikisha 
anampima mwalimu tarajali katika nyanja zote za upimaji ambazo ni maarifa, stadi na mwelekeo. Aidha, ni muhimu kufanya tathmini 
ya maendeleo ya mwalimu tarajali ili kubaini kiwango cha utendaji alichofikia katika nyanja zote za ujifunzaji. Matokeo ya tathmini 
yatasaidia kufanya uboreshaji ili kuhakikisha malengo ya Elimu ya Ualimu Elimu Maalumu yamefikiwa. 

Mkufunzi anapaswa kubuni shughuli nyingi zaidi za upimaji ili kuchochea ujifunzaji. Aidha, mwalimu tarajali atapimwa kwa upimaji 
endelevu na upimaji tamati. Upimaji endelevu utachangia asilimia sabini (70%) na upimaji tamati utachangia asilimia thelathini 
(30%). Mwalimu tarajali anapaswa kufaulu upimaji endelevu kwa angalau asilimia hamsini (50%) na upimaji tamati kwa angalau 
kiwango hichohicho ili aweze kutunukiwa cheti. Endapo hatafaulu, mwalimu tarajali anaweza kurudia mitihani hiyo mara mbili 
ndani ya miaka mitatu. Jedwali Na. 2 linaonesha mgawanyo wa alama katika upimaji endelevu. 

Jedwali Na. 2.1: Alama za Upimaji Endelevu  
Na  Shughuli za upimaji Mgawanyo (%)

1 Mtihani wa Mhula wa Mwaka wa Kwanza 6.0
2 Mtihani wa Mwisho wa Mwaka wa Kwanza 6.0
3 Mtihani wa Mhula wa Mwaka wa Pili 6.0
4 Kazi Mradi 7.0
5 Mkoba wa Kazi 5.0

Jumla 30



7

10.0 Idadi ya Vipindi 
Muhtasari huu unatoa makadirio ya muda utakaotumika katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi 
na shughuli za kutendwa na mwalimu tarajali. Makadirio haya ya muda yamewekwa kwa mfumo wa vipindi ambapo kila kipindi 
ni dakika 60. Idadi ya vipindi kwa somo hili ni vipindi viwili (2) kwa wiki. 

11.0 Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji  
Muhtasari huu umebeba maudhui ambayo yamepangiliwa katika vipengele sita (6) ambavyo ni: Umahiri mkuu, umahiri mahususi, 
vigezo vya upimaji, shughuli za ujifunzaji, zana na idadi ya vipindi. Jedwali Na. 3.1 linaonesha maudhui ya somo.
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Jedwali Na. 3.1: Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji

Umahiri Mkuu Umahiri Mahususi Shughuli za Ujifunzaji Vigezo vya Upimaji Zana zinazopendekezwa
Idadi ya 
Vipindi

1.0 Kumudu   
misingi ya  
elimu jumuishi

 
 

1.1   Kuchambua dhana ya 
elimu jumuishi

Kuchambua dhana na 
misingi ya elimu jumuishi 

Dhana na misingi 
ya elimu jumuishi 
imechambuliwa.

Matini zinazohusu elimu 
jumuishi, picha, michoro na 
michoro mguso inayoonesha 
ujumuishi  

 10

1.2   Kumudu mbinu 
za kumtambua 
mwanafunzi mwenye 
mahitaji maalumu 
katika ujifunzaji

(a)	 Kufafanua dhana 
ya ubainishaji 
wa mapema wa 
mwanafunzi mwenye 
mahitaji maalumu 
katika ujifunzaji 

Dhana ya ubainishaji 
wa mapema wa 
mwanafunzi mwenye 
mahitaji maalumu 
imefafanuliwa 

Matini zinazohusu dhana 
za ubainishaji,  vifaa vya 
ubainishaji vinavyopatikana 
kwenye mazingira na dodoso 
la ubainishaji

 25

(b)	 Kuchanganua 
viashiria vya 
mwanafunzi mwenye 
mahitaji maalumu 
kwa kuhusianisha na 
hatua za ukuaji

Viashiria vya 
mwanafunzi mwenye 
mahitaji maalumu 
vimechanganuliwa

Matini zinazohusu viashiria 
vya mwanafunzi mwenye 
mahitaji maalumu, video, 
picha, michoro, michoro 
mguso inayoonesha makundi 
ya wanafunzi  wenye mahitaji 
maalumu na dodoso la 
ubainishaji
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Umahiri Mkuu Umahiri Mahususi Shughuli za Ujifunzaji Vigezo vya Upimaji Zana zinazopendekezwa
Idadi ya 
Vipindi

(c)	 Kuchambua 
mbinu na zana 
za ubainishaji 
wa mapema kwa 
mwanafunzi 
mwenye mahitaji 
maalumu ya 
ujifunzaji

Mbinu na zana 
za ubainishaji 
wa mapema kwa 
mtoto mwenye 
mahitaji maalumu 
ya ujifunzaji 
zimechambuliwa

Matini zinazohusu zana 
za ubainishaji wa mapema 
kwa mwanafunzi, vifaa vya 
ubainishaji vinavyopatikana 
kwenye mazingira na 
dodoso la ubainishaji

1.3   Kumudu mbinu za 
kutoa afua stahiki kwa 
mwanafunzi mwenye 
mahitaji maalumu 
katika ujifunzaji

(a)	 Kufafanua dhana ya 
afua kulingana na 
mahitaji mbalimbali 
ya mwanafunzi 

Dhana ya afua 
kulingana na 
mahitaji mbalimbali 
ya mwanafunzi 
imefafanuliwa

Vifaa saidizi, matini 
zinazohusu afua stahiki, 
dodoso la ubainishaji, picha, 
michoro mguso na video 
zinazohusu utoaji wa afua 
stahiki 

16

(b)	 Kuhusianisha 
afua kulingana na 
mahitaji mbalimbali 
ya mwanafunzi

Afua kulingana na 
mahitaji mbalimbali 
ya mwanafunzi 
imehusianishwa 

Vifaa saidizi, picha, michoro 
mguso na video zinazohusu 
utoaji wa afua stahiki
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Umahiri Mkuu Umahiri Mahususi Shughuli za Ujifunzaji Vigezo vya Upimaji Zana zinazopendekezwa
Idadi ya 
Vipindi

2.0  Kumudu 
misingi ya 
kuwezesha 
ujifunzaji 
wa kila 
mwanafunzi 
katika 
mazingira 
jumuishi

2.1  Kumudu matumizi 
ya mbinu na zana 
zinazozingatia 
mahitaji ya ujifunzaji 
ya kila mwanafunzi 

(a)	 Kuchambua mbinu na 
zana rafiki na fikivu 
za ujifunzaji katika 
mazingira jumuishi

Mbinu na zana 
rafiki na fikivu za 
ujifunzaji katika 
mazingira jumuishi 
zimechambuliwa

Matini zinazohusu 
ujumuishi, zana rafiki na 
fikivu zinazopatikana katika 
mazingira, picha na michoro  
mguso zinazoonesha 
mazingira  jumuishi

19

(b)	 Kumudu mbinu za 
kuboresha mazingira 
ya malezi, ufundishaji 
na ujifunzaji katika 
elimu jumuishi

Mazingira ya 
malezi, ufundishaji 
na ujifunzaji katika 
elimu jumuishi 
yameboreshwa

Matini zinazohusu 
ujumuishi, picha, michoro  
mguso na video zinaonesha 
ujumuishi
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